Rhestrau Byr Gwobrau Theatr Cymru 2018 Wales Theatre Awards Shortlists

January 15, 2018 by

 

Wales Theatre Awards 2018 Shortlists

Rhestrau Byr Gwobrau Theatr Cymru 2018

 

 

BEST DESIGN AND / OR COSTUME

DYLUNIO A / NEU GWISGOEDD GORAU

 

Buddug James Jones & Anneliese Mowbray, Gwledd Gwyddno / The Sea King’s Feast, Cwmni Theatr Arad Goch

 

Lucy Osborne, Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Simon Banham, The Golden Dragon, Music Theatre Wales

 

Mark Bailey, Escape the Scaffold, The Other Room, Mongrel Thumb & Theatre503 – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Lois Prys, Yfory, Theatr Bara Caws

 

 

 

BEST DIRECTOR

CYFARWYDDWR GORAU

 

Rachel O’Riordan, Killology, Sherman Theatre / Theatr y Sherman & Royal Court Theatre – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Simon Harris, Little Wolf, Lucid Theatre

 

Chris Durnall, Nether, Company of Sirens with / gyda good cop bad cop a / and Chapter

 

Tamara Harvey, Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Marc Rees & Caroline Finn, P.A.R.A.D.E., National Dance Company Wales & Marc Rees with BBC National Orchestra of Wales, Rubicon Dance & Dawns i Bawb / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru & Marc Rees gyda Cerddorfa Genedlaethol Gymreig y BBC, Rubicon Dance & Dawns i Bawb

 

 

BEST LIGHTING

GOLEUO GORAU

 

Katy Morison, Sinners Club, Gagglebabble, Theatr Clwyd & The Other Room

 

Jane Lalljee, Little Wolf, Lucid Theatre

 

Joe Fletcher, Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

Ric Mountjoy, Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Chris Illingsworth, Shadow Aspect, Ballet Cymru

 

 

BEST SOUND

SAIN GORAU

 

John Tyrrell, From the House of the Dead, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Daf James, Tiger Bay, Wales Millennium Centre / Canolfan Mileniwm Cymru in association with / ar y cyd â Cape Town Opera

 

Gareth Glyn, Wythnos yng Nghymru Fydd, Opra Cymru, Prifysgol Bangor / Bangor University, Pontio, Ensemble Cymru & Young Films – cyd-gynhyrchiad / co-production

 

Lucy Rivers, Sinners Club, Gagglebabble, Theatr Clwyd & The Other Room

 

Catrin Finch, The Light Princess, Ballet Cymru, Catrin Finch & The Riverfront / Glan yr Afon – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

BEST ENSEMBLE

ENSEMBLE GORAU

 

Tiger Bay, Wales Millennium Centre / Canolfan Mileniwm Cymru in association with / ar y cyd â Cape Town Opera

 

Granton Street, Fluellen Theatre Company / Cwmni Theatr Fluellen

 

One Flew Over the Cuckoo’s Nest, Torch Theatre Company / Cwmni Theatr y Torch

 

Junkyard, Theatr Clwyd, Headlong, Bristol Old Vic & Rose Theatre Kingston – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Gwledd Gwyddno / The Sea King’s Feast, Cwmni Theatr Arad Goch

 

 

 

BEST CHOREOGRAPHER

COREOGRAFFYDD GORAU

 

BEST CHOREOGRAPHER

COREOGRAFFYDD GORAU

 

Gwyn Emberton, Raft, Gwyn Emberton Dance, Aberystwyth Arts Centre / Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Marc Rees & Caroline Finn, P.A.R.A.D.E., National Dance Company Wales & Marc Rees with BBC National Orchestra of Wales, Rubicon Dance & Dawns i Bawb / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru & Marc Rees gyda Cerddorfa Genedlaethol Gymreig y BBC, Rubicon Dance & Dawns i Bawb

 

Marcos Morau, Tundra, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

Tim Podesta, Shadow Aspect, Ballet Cymru

 

Lisa Spaull, The Flying Bedroom, Little Light, Venue Cymru & Firefly Press – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

BEST FEMALE DANCE ARTIST

ARTIST DAWNS GORAU – MENYW

 

Anna Pujol, The Light Princess, Ballet Cymru, Catrin Finch and / a The Riverfront / Glan yr Afon – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Elena Thomas, Profundis, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

Jo Fong, Ways of Being Together, Jo Fong supported by / gyda chefnogaeth Chapter

 

Mara Galeazzi, Shadow Aspect, Ballet Cymru

 

Camille Giraudeau, The Green House, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

 

 

BEST MALE DANCE ARTIST

ARTIST DAWNS GORAU – GWRYW

 

Andrea Maria Battaggia, The Light Princess, Ballet Cymru, Catrin Finch & The Riverfront / Glan yr Afon – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Ed Myhill, Animatorium, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

Matteo Marfoglia, Raft, Gwyn Emberton Dance, Aberystwyth Arts Centre / Canolfan Celfyddydau Aberystwyth – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Robbie Moorcroft, Shadow Aspect, Ballet Cymru

 

Gwyn Emberton, Babulus, ICoDaCo, Gwyn Emberton & ilDance – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

BEST DANCE PRODUCTION

CYNHYRCHIAD DAWNS GORAU

 

Raft, Gwyn Emberton Dance, Aberystwyth Arts Centre / Canolfan y Celfddydau Aberystwyth – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Shadow Aspect, Ballet Cymru

 

The Light Princess, Ballet Cymru, Catrin Finch & The Riverfront / Glan yr Afon – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Tundra, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

The Green House, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru

 

 

 

CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG

BEST PRODUCTION IN THE WELSH LANGUAGE

 

Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

Wythnos yng Nghymru Fydd, Opra Cymru, Prifysgol Bangor / Bangor University, Pontio, Ensemble Cymru & Young Films – cyd-gynhyrchiad / co-production

 

Yfory, Theatr Bara Caws

 

Y Tŵr, Music Theatre Wales & Theatr Genedlaethol Cymru – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Hollti, Theatr Genedlaethol Cymru

 

 

PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG – GWRYW

BEST PERFORMANCE IN THE WELSH LANGUAGE – MALE

 

Rhodri Miles, Sieiloc, Rhodri Miles

 

Richard Lynch, Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

Siôn Pritchard, Hollti, Theatr Genedlaethol Cymru

 

Gareth John Bale, Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

Rhodri Evan, Yfory, Theatr Bara Caws

 

 

 

PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG – MENYW

BEST PERFORMANCE IN THE WELSH LANGUAGE – FEMALE

 

 

Ffion Dafis, Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

Siw Hughes, Hollti, Theatr Genedlaethol Cymru

 

Caryl Hughes, Y Tŵr, Music Theatre Wales & Theatr Genedlaethol Cymru – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Lisa Jên Brown, Gair o Gariad, Theatr Bara Caws, Fuel & Uninvited Guests – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Caryl Morgan, Yfory, Theatr Bara Caws

 

 

 

BEST MALE IN AN OPERA PRODUCTION

PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA – GWRYW

 

Brindley Sharratt, Der Rosenkavalier, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, Theater Magdeburg – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Simon Bailey, From the House of the Dead, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Tom Randle, Le Vin herbé, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Robyn Lyn Evans, Wythnos yng Nghymru Fydd, Opra Cymru, Prifysgol Bangor / Bangor University, Pontio, Ensemble Cymru & Young Films – cyd-gynhyrchiad / co-production

 

Alan Oke, From the House of the Dead, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

 

BEST OPERA PRODUCTION

CYNHYRCHIAD OPERA GORAU

 

Der Rosenkavalier, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, Theater Magdeburg – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Le Vin herbé, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Y Tŵr, Music Theatre Wales & Theatr Genedlaethol Cymru – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

The Golden Dragon, Music Theatre Wales

 

The World’s Wife, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, Taliesin Arts Centre / Canolfan Celfyddydau Taliesin, Echo Forest, The Mavron Quartet – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

 

BEST FEMALE IN AN OPERA PRODUCTION

PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA – MENYW

 

Caitlin Hulcup, Le Vin herbé, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Natalya Romaniw, Eugene Onegin, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru

 

Rebecca Evans, Der Rosenkavalier, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, Theater Magdeburg – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Amanda Forbes, The World’s Wife, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, Taliesin Arts Centre / Canolfan Celfyddydau Taliesin, Echo Forest, The Mavron Quartet – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Caryl Hughes, Y Tŵr, Music Theatre Wales & Theatr Genedlaethol Cymru – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

BEST PRODUCTION IN THE ENGLISH LANGUAGE

CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG

 

Seanmhair, The Other Room

 

Scarlett, Theatr Clwyd & Hampstead Theatre Downstairs

 

Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Sugar Baby, Dirty Protest supported by / gyda chefnogaeth

Chapter

 

Black Mountain, Theatr Clwyd, Paines Plough & Orange Tree Theatre – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

Seanmhair, The Other Room

 

Scarlett, Theatr Clwyd & Hampstead Theatre Downstairs

 

Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Sugar Baby, Dirty Protest supported by / gyda chefnogaeth

Chapter

 

Black Mountain, Theatre Clwyd, Paines Plough & Orange Tree Theatre – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

 

BEST FEMALE PERFORMANCE IN THE ENGLISH LANGUAGE

PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG – MENYW

 

Lynn Hunter, Scarlett, Theatr Clwyd & Hampstead Theatre Downstairs

 

Hannah McPake, Seanmhair, The Other Room

 

Lucy Rivers, Sinners Club, Gagglebabble, Theatr Clwyd & The Other Room

 

Rosie Sheehy, Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Kate Ashfield, Scarlett, Theatr Clwyd & Hampstead Theatre Downstairs

 

 

 

BEST MALE PERFORMANCE IN THE ENGLISH LANGUAGE

PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG – GWRYW

 

Jamie Ballard, Uncle Vanya, Theatr Clwyd & Sheffield Theatres

 

Rhodri Meilir, How My Light is Spent, Royal Exchange Theatre, Theatre by the Lake & Sherman Theatre / Theatr y Sherman – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Sion Daniel Young, Killology, Sherman Theatre / Theatr y Sherman & Royal Court Theatre – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Steffan Donnelly, My Body Welsh, Cwmni Theatr Invertigo Theatre Company, The Conker Group & Pontio

 

James Scannell, Granton Street, Fluellen Theatre Company / Cwmni Theatr Fluellen

 

 

BEST PLAYWRIGHT IN THE ENGLISH LANGUAGE

DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH SAESNEG

 

Alan Harris, How My Light is Spent, Royal Exchange Theatre, Theatre by the Lake and Sherman Theatre / Theatr y Sherman – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Gary Owen, Killology, Sherman Theatre / Theatr y Sherman & Royal Court Theatre – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Meredydd Barker, Nye & Jennie, Theatr na nÓg & Aneurin Leisure – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Owen Sheers, Pink Mist, Bristol Old Vic

 

Simon Harris, Little Wolf, Lucid Theatre

 

 

BEST PLAYWRIGHT IN THE WELSH LANGUAGE

DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG

 

Manon Steffan Ros, Mwgsi, Cwmni’r Frân Wen

 

Manon Wyn Williams, Hollti, Theatr Genedlaethol Cymru

 

Siôn Eirian, Yfory, Theatr Bara Caws

 

Hefin Robinson, Estron, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth ag Eisteddfod Genedlaethol Cymru / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with the National Eisteddfod of Wales

 

Gwyn Thomas, Macbeth, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â Cadw a gyda chefnogaeth gan Chapter / Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with Cadw and with support from Chapter

 

 

BEST TOURING PRODUCTION (WELSH)

CYNHYRCHIAD TEITHIOL GORAU (GYMRAEG)

 

Sieiloc, Rhodri Miles

 

Hollti, Theatr Genedlaethol Cymru

 

Y Tŵr, Music Theatre Wales & Theatr Genedlaethol Cymru – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

Wythnos yng Nghymru Fydd, Opra Cymru, Prifysgol Bangor / Bangor University, Pontio, Ensemble Cymru & Young Films – cyd-gynhyrchiad / co-production

 

Yfory, Theatr Bara Caws

 

 

BEST TOURING PRODUCTION (ENGLISH)

CYNHYRCHIAD TEITHIOL GORAU (SAESNEG)

 

Little Wolf, Lucid Theatre

 

Granton Street, Fluellen Theatre Company / Cwmni Theatr Fluellen

 

How To Win Against History, Àine Flanagan Productions, Seiriol Davies & the Young Vic / y Young Vic, Wales tour supported by Pontio / cefnogwyd y daith yng Nghymru gan Pontio (PICTURED)

 

The Bear, Mid Wales Opera / Opera Canolbarth Cymru

 

My Body Welsh, Cwmni Theatr Invertigo Theatre Company, The Conker Group & Pontio

 

 

 

BEST SHOW FOR CHILDREN AND YOUNG PEOPLE (WELSH)

Y SIOE ORAU AR GYFER PLANT A PHOBOL IFANC (GYMRAEG)

 

Mwgsi, Cwmni’r Frân Wen

 

Nid Fi / Not Me, Cwmni Theatr Arad Goch

 

Deffro’r Gwanwyn, Canolfan Berfformio Cymru, Prifysgol Cymru Y Drindod Dewi Sant / University of Wales Trinity St David

 

Culhwch ac Olwen, Cwmni Mega

 

Hedd Wyn – Pam ein bod ni’n cofio / Hedd Wyn – Why we must never forget, Mewn Cymeriad / In Character

 

 

BEST SHOW FOR CHILDREN AND YOUNG PEOPLE (ENGLISH)

Y SIOE ORAU AR GYFER PLANT A PHOBOL IFANC (SAESNEG)

 

You’ve Got Dragons, Taking Flight Theatre Company with / gyda Creu Cymru & Abertillery Met / Met Abertyleri

 

Eye of the Storm, Theatr na nÓg in association with Taliesin Arts Centre / mewn cysylltiad â Chanolfan Celfyddydau Taliesin
Twenty16, Theatr Iolo & The Welfare Ystradgynlais / Neuadd Les Ystradgynlais – co-production / cyd-gynhyrchiad

 

The Wind in the Willows, Sherman Theatre / Theatr y Sherman

 

The Flying Bedroom, Little Light, Venue Cymru & Firefly Press – co-production / cyd-gynhyrchiad