Wales Theatre Awards 2017 Shortlists
Rhestrau Byr Gwobrau Theatr Cymru 2017
BEST SHOW FOR CHILDREN AND YOUNG PEOPLE
Y SIOE ORAU AR GYFER PLANT A PHOBOL IFANC
The Insatiable, Inflatable Candylion, National Theatre Wales
The Borrowers, Sherman Theatre/Theatr y Sherman
Cysgu’n Brysur, Cwmni Theatr Arad Goch, mewn cydweithrediad â / in collaboration with Canolfan Mileniwm Cymru / Wales Millennium Centre a / and Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth Arts Centre
Dilyn Fi, Frân Wen
BEST SOUND
SAIN GORAU
Gruff Rhys, The Insatiable, Inflatable Candylion, National Theatre Wales
James Kennedy, A Mighty Wind, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Gareth Bonello, Rhith Gân,Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with the National Eisteddfod of Wales / mewn partneriaeth ag Eisteddfod Genedlaethol Cymru
Andy Tamlyn Jones, Windsongs of the Blessed Bay, Theatr Cadair
BEST LIGHTING
GOLEUO GORAU
Joe Fletcher, Swansea’s Three Night Blitz by / gan Manon Eames, Swansea Grand Theatre/Theatr y Grand Abertawe in collaboration with / mewn cydweithrediad â Joio
Emyr Morris-Jones, Hogia Ni – Yma o Hyd, Theatr Bara Caws
Katy Morison, Play / Silence, The Other Room
Colin Grenfell, Cat on a Hot Tin Roof, Theatr Clwyd
BEST DESIGN AND / OR COSTUME
DYLUNIO A / NEU GWISGOEDD GORAU
Amy Jane Cook, Constellation Street, The Other Room
Janet Bird, Cat on a Hot Tin Roof, Theatr Clwyd
Cai Dyfan, Chwalfa, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Pontio & Cwmni’r Frân Wen
Gabriella Slade and / a Francis O’Connor, The Last Mermaid, Festival of Voice, Wales Millennium Centre / Gŵyl y Llais 2016, Canolfan Mileniwm Cymru
BEST OPERA PRODUCTION
CYNHYRCHIAD OPERA GORAU
Figaro Gets a Divorce, Welsh National Opera / Opera Cenedleathol Cymru, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda’r Grand Théâtre de Gèneve
Kommilitonen! WNO Youth Opera / Opera Ieuenctid OPC
La Voix Humaine, co-production between Wales Millennium Centre and Welsh National Opera for Festival of Voice 2016 / cyd-gynhyrchiad rhwng Canolfan Mileniwm Cymru ac Opera Cenedlaethol Cymru ar gyfer Gŵyl y Llais 2016
The Devil Inside, Music Theatre Wales, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda Scottish Opera
BEST MALE IN AN OPERA PRODUCTION
PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA – GWRYW
Alan Oke, Figaro Gets a Divorce & The Marriage of Figaro, Welsh National Opera / Opera Cenedleathol Cymru, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda’r Grand Théâtre de Gèneve
Andrew Bidlack, In Parenthesis, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru
Gwyn Hughes Jones, Cavalleria rusticana & Pagliacci, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru
Lester Lynch, The Merchant of Venice, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, co-production of the Bregenzer Festspiele, the Adam Mickiewicz Institute as part of the Polska Music programme and Teatr Wielki, Warsaw / cyd-gynhyrchiad Bregenzer Festspiele, Sefydliad Adam Mickiewicz fel rhan o raglen Cerddoriaeth Polska a Teatr Wielki, Warsaw
BEST FEMALE IN AN OPERA PRODUCTION
PERFFORMIAD GORAU MEWN CYNHYRCHIAD OPERA – MENYW
Anna Devin, The Marriage of Figaro, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda’r Grand Théâtre de Gèneve
Chiara Vinci, Kommilitonen! WNO Youth Opera / Opera Ieuenctid OPC
Marie Arnet, Figaro Gets a Divorce, Welsh National Opera / Opera Cenedlaethol Cymru, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda’r Grand Théâtre de Gèneve
Claire Booth, La Voix Humaine, co-production between Wales Millennium Centre and Welsh National Opera for Festival of Voice 2016 / cyd-gynhyrchiad rhwng Canolfan Mileniwm Cymru a Opera Cenedlaethol Cymru ar gyfer Gŵyl y Llais 2016
BEST ENSEMBLE
ENSEMBLE GORAU
The Good Earth, Motherlode co-production with RCT Theatres / cyd-gynhyrchiad gyda Theatrau RCT in association with / ar y cyd â Chapter, Blackwood Miners Institute / Sefydliad y Glowyr y Coed Duon, Wales Millennium Centre / Canolfan Mileniwm Cymru
Wonderman, Gagglebabble, National Theatre Wales & Wales Millennium Centre / Canolfan Mileniwm Cymru
Meet Fred, Hijinx in association with / ar y cyd â Blind Summit
Taming of the Shrew, Richard Burton Company, Royal Welsh College of Music and Drama / Cwmni Richard Burton, Coleg Brenhinol Cerdd a Drama Cymru
BEST PLAYWRIGHT IN THE WELSH LANGUAGE
DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG
Bethan Marlow, Cysgu’n Brysur, Cwmni Theatr Arad Goch, mewn cydweithrediad â / in association with Canolfan Mileniwm Cymru / Wales Millennium Centre a / and Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth Arts Centre
Meic Povey, Hogia Ni – Yma o Hyd, Theatr Bara Caws
Wyn Mason, Rhith Gân,Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with the National Eisteddfod of Wales / mewn partneriaeth ag Eisteddfod Genedlaethol Cymru
Angharad Price, Nansi, Theatr Genedlaethol Cymru
BEST PLAYWRIGHT IN THE ENGLISH LANGUAGE
DRAMODYDD GORAU YN YR IAITH SAESNEG
Alan Harris, Love, Lies & Taxidermy, Theatr Sherman Theatre, Paines Plough & Theatr Clwyd
Karin Diamond, Belonging / Perthyn, Re-Live in association with / ar y cyd â Chapter and / a Torch Theatre / Theatr y Torch
Matthew Bulgo, Constellation Street, The Other Room
Nicola Reynolds, A Sunny Disposition, The Other Room
BEST DANCE PRODUCTION
CYNHYRCHIAD DAWNS GORAU
Folk, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Little Red Riding Hood & The Three Little Pigs, Ballet Cymru, co-production with The Riverfront / cyd-gynhyrchiad gyda Glan Yr Afon,
Ceirw – Savage Hart, Citrus Arts, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda The Roses, Tewkesbury and / a Pontio, Bangor
BLOCK, NoFit State and Motionhouse, co-production by / cyd-gynhyrchiad gydag Archaos, Pôle National des Arts du Cirque Méditerranée and / a Le Citron Jaune, Centre National des Arts de la Rue
BEST FEMALE DANCE ARTIST (PERFORMER AND / OR CHOREOGRAPHER)
ARTIST DAWNS GORAU – MENYW (PERFFORMIWR A / NEU
GOREOGRAFFYDD)
Jo Fong, An Invitation
Caroline Finn, Folk, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Elena Thomas, Folk, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Ella Treays, Run Ragged & Creu Cymru
BEST MALE DANCE ARTIST (PERFORMER AND / OR
CHOREOGRAPHER)
ARTIST DAWNS GORAU – GWRYW (PERFFORMIWR A / NEU
GOREOGRAFFYDD)
Gwyn Emberton, Shadow of a Quiet Society, Gwyn Emberton Dance, co-production with / cyd-gynhyrchiad gyda Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth Arts Centre
Josef Perou, Folk, National Dance Company Wales / Cwmni Dawns Cenedlaethol Cymru
Phil Williams, Theatr Dawns Cascade Dance Theatre
Jem Treays, Run Ragged & Creu Cymru
BEST FEMALE PERFORMANCE IN THE ENGLISH LANGUAGE
PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG – MENYW
Eiry Thomas, The Glass Menagerie, Theatr Pena, co-production with / cyd-gynhyrchiad The Riverfront / Glan Yr Afon
Sophie Melville, Blackbird, Those Two Impostors at/yn The Other Room
Alexandria Riley, The Mountaintop, Fio at/yn The Other Room
Nicola Reynolds, Constellation Street, The Other Room
BEST MALE PERFORMANCE IN THE ENGLISH LANGUAGE
PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG – GWRYW
Delme Thomas, Saturday Night Forever, Canolfan y Celfyddydau Aberystwyth Arts Centre a Joio
Llion Williams, Belonging / Perthyn, Re-Live in association with / ar y cyd â Chapter and Torch Theatre / a Theatr y Torch
Neal McWilliams, A Sunny Disposition, The Other Room
Christian Patterson, St Nicholas, The Other Room
BEST FEMALE PERFORMANCE IN THE WELSH LANGUAGE
PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG – MENYW
Manon Vaughan-Wilkinson, Hogia Ni – Yma o Hyd, Theatr Bara Caws
Melangell Dolma, Nansi, Theatr Genedlaethol Cymru
Siw Hughes, Mrs Reynolds a’r Cena Bach, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Cwmni’r Frân Wen a / and Galeri Caernarfon
Betsan Llwyd, Nansi, Theatr Genedlaethol Cymru
BEST MALE PERFORMANCE IN THE WELSH LANGUAGE
PERFFORMIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG – GWRYW
Emyr Roberts, Allan o Diwn, Theatr Bara Caws
Siôn Emyr, Mrs Reynolds a’r Cena Bach, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Cwmni’r Frân Wen a / and Galeri Caernarfon
Rhodri Evan, Rhith Gân,Theatr Genedlaethol Cymru in partnership with the National Eisteddfod of Wales / mewn partneriaeth ag Eisteddfod Genedlaethol Cymru
Llion Williams, Chwalfa, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Pontio a / and Chwmni’r Frân Wen
BEST PRODUCTION IN THE WELSH LANGUAGE
CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH GYMRAEG
Perthyn / Belonging, Re-Live in association with / ar y cyd â Chapter and /a Torch Theatre / Theatr y Torch
Chwalfa, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Pontio a / and Cwmni’r Frân Wen
Nansi, Theatr Genedlaethol Cymru
Mrs Reynolds a’r Cena Bach, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Cwmni’r Frân Wen a / and Galeri Caernarfon
BEST PRODUCTION IN THE ENGLISH LANGUAGE
CYNHYRCHIAD GORAU YN YR IAITH SAESNEG
Constellation Street, The Other Room
Meet Fred, Hijinx in association with / ar y cyd â Blind Summit
Wonderman, Gagglebabble, National Theatre Wales and Wales Millennium Centre / a Canolfan Mileniwm Cymru
Insignificance, Theatr Clwyd
BEST DIRECTOR
CYFARWYDDWR GORAU
Peter Doran, Belonging / Perthyn, Re-Live in association with / ar y cyd â Chapter and / a Torch Theatre / Theatr y Torch
Rachael Boulton, The Good Earth, Motherlode co-produced with RCT Theatres / cyd-gynhyrchwyd â Theatrau RCT in association with / ar y cyd â Chapter, Blackwood Miners Institute / Sefydliad y Glowyr y Coed Duon, Wales Millennium Centre / Canolfan Mileniwm Cymru
Arwel Gruffydd, Chwalfa, Theatr Genedlaethol Cymru mewn partneriaeth â / in partnership with Pontio a / and Cwmni’r Frân Wen
Maxine Evans, The Revlon Girl, October Sixty Six
http://www.asiw.co.uk/news/fabulous-room-crowd-funder-deal
http://www.asiw.co.uk/reviews/entertainment-comedy-song-laughter-wales-theatre-awards-show